Ọ̀sẹ̀ tó tẹ̀lé e jẹ́ ìrìn díẹ̀díẹ̀, tó ń dun ni. Ìpè Asha ṣiṣẹ́. Ilé ìwòsàn Jámánì, tó tọ́ka sí "ìṣẹ̀lẹ̀ pàjáwìrì tó kan ọmọ ènìyàn," rán ọkọ̀ alárùn kan, wọ́n sì gba Sulekha sínú ilé ìwòsàn wọn kékeré, tó mọ́ tónítóní. Kò sí ìdánilójú. Àkóràn náà ti pọ̀, ara kékeré náà sì ti bàjẹ́. Ìdílé náà kò le ṣe nǹkan kan ju kí wọ́n dúró, kí wọ́n sì gbàdúrà.
Ní àkókò àìdájú yìí, Farah jẹ́ iwin. Ó máa ń wà níbi tí wọ́n ti ń dúró ní ilé ìwòsàn náà, ojú rẹ̀ kò sí ẹ̀mí, ó sì ṣófo. Ọkùnrin aláṣẹ tó ti ń gbéraga ti lọ, ọkùnrin kan tó ti di òfo ló rọ́pò rẹ̀, tó ń di okùn ìrètí kan mú tí ọ̀tá rẹ̀ tó ti búra fún ti pèsè.
Ní ọjọ́ karùn-ún, dókítà Jámánì náà, obìnrin kan tó le, tó ní ojú tó ti rẹ̀, ṣùgbọ́n tó ní inú rere, jáde wá rí i. "Yóò yè," dókítà náà sọ, èdè Sómálíà rẹ̀ kò pẹ́, ó sì ṣe déédéé. "Àkóràn náà ti wà ní ìkápá. Yóò rù fún ìgbà pípẹ́. Yóò ní àwọn àpá. Ṣùgbọ́n yóò yè."
Ìtura tó bá Farah tóbi tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi mú un kúnlẹ̀, iwájú orí rẹ̀ tẹ ilẹ̀ tó tutù, tó mọ́ tónítóní ti ilé ìwòsàn náà ní àmì ìdúpẹ́ jíjinlẹ̀, tó dákẹ́.
Ní ọjọ́ kejì, ó pa ọ̀rọ̀ rẹ̀ mọ́.
Ó fi iṣẹ́ ránṣẹ́ sí ìgbìmọ̀ àwọn àgbàlagbà kan náà tó ti dá Ahmed lẹ́jọ́. Ó béèrè fún ìpàdé. Àwọn ọkùnrin náà péjọ, ní àkókò yìí kì í ṣe pẹ̀lú ìbínú òdodo ti àwọn onídàájọ́, bí kò ṣe pẹ̀lú ìwádìí tó dákẹ́, tó bani lẹ́rù. Gbogbo wọn ti gbọ́ ìtàn bí Sulekha ṣe fẹ́rẹ̀ kú, ti ilé ìwòsàn àjèjì, ti àwọn àdéhùn àjèjì Ahmed.
Ahmed wà níbẹ̀, kì í ṣe bíi ẹni tí wọ́n ń dá lẹ́jọ́, bí kò ṣe bíi ẹlẹ́rìí tó dákẹ́.
Farah dúró níwájú wọn. Kì í ṣe ọkùnrin tí wọ́n mọ̀. Ó ti kéré, ó ti tẹríba, ohùn rẹ̀ kò dán, kò sì ní agbára tó wọ́pọ̀.
"Ẹ̀yin arákùnrin mi, ẹ̀yin àgbà mi," ó bẹ̀rẹ̀, ojú rẹ̀ wà lórí ilẹ̀. "Mo wá síbí láti jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ kan. Kì í ṣe ẹ̀ṣẹ̀ sí Ọlọ́run, bí kò ṣe ẹ̀ṣẹ̀ sí ẹ̀jẹ̀ mi."
Ó mí kanlẹ̀. "Ọmọbìnrin mi, Sulekha, fẹ́rẹ̀ kú. Kì í sì í ṣe ibà ló fẹ́rẹ̀ pa á, bí mo ṣe sọ fún yín. Ìkọlà ni..." Ó sọ ọ̀rọ̀ náà bíi pé òkúta ló wà lẹ́nu rẹ̀. "Gudnaan ni. Ìkọlà Obìnrin."
Ó gbé ojú sókè, ó sì wo ojú wọn tó yà á lẹ́nu. "Àṣà wa ló fi májèlé fún un. Ìgbéraga mi ni, ìgbéraga aṣiwèrè, afọ́jú, ló mú un dé ẹnu-ọ̀nà ikú. A ń sọ̀rọ̀ nípa ọlá, ṣùgbọ́n mo sọ fún yín, kò sí ọlá nínú ohùn tí bàbá kan ń gbọ́ nígbà tí èémí ọmọ rẹ̀ bá bẹ̀rẹ̀ síí kùnà. Ìbẹ̀rù nìkan ló wà."
Ó sọ gbogbo nǹkan—ẹ̀jẹ̀, àkóràn, ìgbìyànjú àìnírètí rẹ̀ láti wá ìwòsàn ní àwọn ilé ìwòsàn àdúgbò. Lẹ́yìn náà, apá tó burú jùlọ.
"A gbà á là," ó sọ, ohùn rẹ̀ di ìrádà, "pẹ̀lú àwọn agbára gan-an tí mo ti dá lẹ́bi. Pẹ̀lú dókítà Jámánì kan. Pẹ̀lú ipa Asha Yusuf, obìnrin tí mo pè ní májèlé tó ń bàjẹ́." Ó wo Ahmed tààrà. "A gbà á là nítorí pé arákùnrin mi Ahmed, ọkùnrin tí mo pè ní aláìlágbára, tí kò sì ní ọlá, fi àánú kan hàn mí tí n kò yẹ."
Ó wá tún àdéhùn kejì tí ó ṣe sọ, ohùn rẹ̀ sì ní agbára kan tó ti fọ́. "Mo búra fún yín lónìí. Níwájú Ọlọ́run àti níwájú gbogbo yín. A kò ní kọ́ àwọn ọmọ mi ní irọ́ àtijọ́. A óò kọ́ wọn ní òtítọ́ tí mo kọ́ nínú yàrá ìdúró ilé ìwòsàn. A óò kọ́ wọn pé iṣẹ́ yìí kì í ṣe ọ̀nà sí ìwà mímọ́, bí kò ṣe ọ̀nà sí ibojì. N óò jẹ́rìí sí òtítọ́ yìí fún ìyókù ìgbésí ayé mi."
Ó parí, ó sì dúró síbẹ̀, ó ti fara hàn pátápátá, ọkùnrin aláṣẹ kan tó ti tú ara rẹ̀ ká ní gbangba.
Àwọn àgbàlagbà náà dákẹ́. Wọn kò ní ọ̀rọ̀ kankan fún èyí. Gbogbo ojú ìwòye wọn ti yí po. Olùgbèjà àṣà tó gbọ́n jùlọ nínú àwùjọ ṣẹ̀ṣẹ̀ kéde ìkùnà rẹ̀ ní gbangba. Ọkùnrin tó jẹ́ aṣẹ́jú Ahmed ti di ẹlẹ́rìí pàtàkì fún ìgbèjà rẹ̀.
Ahmed wò ó, kò sì ní ìmọ̀lára ìṣẹ́gun kankan, bí kò ṣe ìbànújẹ́ jíjinlẹ̀. Kò borí Farah. Àjálù kan tó bani lẹ́rù, tó fẹ́rẹ̀ pa ènìyàn ló borí àwọn méjèèjì, ó sì fipá mú wọn láti rí òtítọ́ kan tó ti fara sin fún ọ̀pọ̀ ìran. Bí ìpàdé náà ṣe tú ká nínú ìdàrú, ìyàlẹ́nu, ìdákẹ́jẹ́ẹ́, Ahmed mọ̀ pé kò sí ohun tó yóò jẹ́ kannáà mọ́ nínú àwùjọ wọn. Wọ́n ti yọ òkúta àkọ́kọ́ kúrò, ìpìlẹ̀ àwọn ọ̀nà àtijọ́ sì ti bẹ̀rẹ̀ síí wó lulẹ̀.
Apá 24.1: Onígbàgbọ́ Tuntun Gẹ́gẹ́ Bí Ohun Ìjà Ìkẹyìn
Ìjẹ́wọ́ Farah ní gbangba jẹ́ ìṣẹ̀lẹ̀ òṣèlú tó ga jùlọ. Ó fi ọ̀kan nínú àwọn agbára tó lágbára jùlọ, tó sì wúlò jùlọ hàn nínú gbogbo ìgbìyànjú ìyípadà àwùjọ: ẹ̀rí onígbàgbọ́ tuntun.
Kí Nìdí Tí Ẹ̀rí Farah Fi Lágára Tó Bẹ́ẹ̀?
Kò ṣeé tako: Asha àti Ahmed lè jiyàn lòdì sí ètò náà fún ọ̀pọ̀ ọdún, ṣùgbọ́n a lè fojú fo wọ́n nígbà gbogbo. Asha jẹ́ "àjèjì," tí àwọn ará ìwọ̀-oòrùn ti bà jẹ́. Ahmed jẹ́ "aláìlágbára," ìyàwó rẹ̀ sì ti nípa lórí rẹ̀. Farah, síbẹ̀síbẹ̀, kò ṣeé fojú fo. Òun ni onígbàgbọ́ pátápátá, olùgbèjà tó gbọ́n jùlọ nínú ètò náà. Ẹ̀rí rẹ̀ kò wá látinú ìwé tàbí yunifásítì àjèjì, bí kò ṣe látinú ìrírí ìbẹ̀rù ikú ọmọ tirẹ̀. Kì í ṣe pé ó ń tako ètò náà; ó ń ròyìn ìkùnà ńlá rẹ̀ láti inú. Ìgbẹ́kẹ̀lé rẹ̀ jẹ́ pátápátá.
Ó fúnni ní àyè láti ṣiyèméjì: Fún àwọn ọkùnrin yòókù àti àwọn àgbàlagbà, ìjẹ́wọ́ Farah jẹ́ bíi àtẹgun kan. Púpọ̀ nínú wọn ni ó lè ti ní ìbẹ̀rù àti iyèméjì tiwọn—ìtàn ìbátan kan tó sẹ́jẹ̀ púpọ̀, ọmọ arábìnrin kan tó ní ìṣòro nígbà ìbímọ. Ṣùgbọ́n ìdààmú àwùjọ láti tẹ̀lé àṣà pọ̀ jù láti sọ àwọn iyèméjì wọ̀nyí jáde. Farah, nítorí ipò rẹ̀ àti àjálù rẹ̀, ti fún wọn ní àyè láti ṣiyèméjì. Ó ti fọ́ ìrísí àṣà kan ṣoṣo náà, ó sì fi ìbẹ̀rù àti àìdájú tó wà lábẹ́ rẹ̀ hàn.
Ó yí ìtumọ̀ ọlá àti agbára padà: Ètò ìjẹgàba ọkùnrin dá lórí ìtumọ̀ pàtó kan ti agbára ọkùnrin: líle, títẹ̀lé àṣà, àti ìdarí ìdílé. Ìjẹ́wọ́ Farah, ní ìdàkejì, fi ìtumọ̀ tuntun, tó lágbára jù hàn: ìgboyà láti gba àṣìṣe, láti sọ òtítọ́ tó nira, àti láti fún ẹ̀mí ọmọ ní ààyè ju ìgbéraga ara ẹni lọ. Òun, ọkùnrin tó pe Ahmed ní aláìlágbára, wá ń ṣe iṣẹ́ ìjẹ́rora ní gbangba tó ní ìgboyà ju ìgbéraga rẹ̀ àtijọ́ lọ. Láìròtẹ́lẹ̀, ó ń kọ́ irú ọkùnrin tuntun kan.
Ipa Ìtìjú Àṣà:
Iye owó Asha kì í ṣe nípa ìjìyà nìkan; ó jẹ́ iṣẹ́ eré ìtàgé òṣèlú tó dára jùlọ. Ó lóye pé kí ìyípadà ọkàn Farah ní ìtumọ̀ kankan ní gbangba, a gbọ́dọ̀ ṣe é ní gbangba.
Ó sẹ́ àwọn ìgbàgbọ́ àtijọ́ ní gbangba: Nípa fífipá mú un láti lo ọ̀rọ̀ oníṣèègùn "Ìkọlà Obìnrin" àti láti pe "àṣà" ní ẹlẹ́bi, ó rí i dájú pé kò le yí ìtàn rẹ̀ padà tàbí kí ó sọ pé "ibà" lásán ni. Ó ti wà nínú ìtàn gbogboogbò tuntun kan.
Ó dá àdéhùn àwùjọ tuntun kan sílẹ̀: Ìbúra rẹ̀ ní gbangba jẹ́ àdéhùn tó de é pẹ̀lú àwùjọ. Kò le padà sẹ́yìn lórí ọ̀rọ̀ rẹ̀ láìsí pé wọ́n pa á run pátápátá nínú àwùjọ. Ó ti di, fún rere tàbí búburú, "ajàfitafita" kan.
Farah kò dé ibi yìí nípasẹ̀ àríyànjiyàn òye. Àjálù ló wọ́ ọ dé ibẹ̀. Ṣùgbọ́n àbájáde rẹ̀ jẹ́ kannáà. Asha àti Deeqa kò kàn pa ọ̀tá wọn tó lágbára jùlọ run nìkan; wọ́n ti yí i padà sí ohun ìní wọn tó lágbára jùlọ, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò fẹ́. Ẹ̀rí rẹ̀ yóò ṣe púpọ̀ sí i láti gbin iyèméjì àti láti yí èrò padà láàárín àwọn ọkùnrin ìran rẹ̀ ju bí ẹgbẹ̀rún ìròyìn Asha ṣe lè ṣe lọ.